Thánh địa X17

Mọi thứ xung quanh thế giới của X17

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share|

Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=))))

Xem chủ đề cũ hơn
Xem chủ đề mới hơn
Go down
Tác giảThông điệp
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Vide
Bài gửiTiêu đề: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeTue Apr 10, 2012 10:16 pm

Những lời khuyên cần thiết để bạn trở thành một "Probasketball"

Đây là bài viết mình chia sẻ những kinh nghiệm của mình trong việc tập luyện và chơi bóng suốt thời gian wa. Basketball

Khi bắt đầu biết đến và dần đam mê bóng rổ, hẳn các bạn cũng từng có một thần tượng. Có thể là một ngôi sao NBA, có thể là một anh lớn với trình độ và kỹ thuật chơi bóng thuộc hàng "khủng" nhất trong sân bạn, hoặc là một người nào đó mà bạn chỉ nghe kể với những động tác "ảo" thế nào đấy nhưng bạn chưa từng chứng kiến... Nói túm lại, thần tượng của bạn là người mà bạn mong muốn một ngày nào đó được giống như họ (hoặc hơn cả họ). Và làm thế nào để được như thế?

1.Phải có mục tiêu: Mục tiêu ở đây là những việc bạn đặt ra để đạt được. Không có mục tiêu nào mà bạn đã chứng kiến Idol thực hiện mà mình không thể thực hiện. Ví dụ như việc dunk. Bạn thấy James, Kobe dunk một cách dũng mãnh, bạn cũng cao bằng họ, bạn cũng có đủ 2 tay và 2 chân như họ. Tôi CHẮC CHẮN bạn sẽ làm được như họ. Nhưng nếu không có kế hoạch + một chương trình tập luyện rõ ràng thì cả đời bạn cũng chẳng thể thực hiện được. Bạn phải xây dựng một kế hoạch chi tiết hết mức có thể. Cũng như phải dự tính được những điều bất khả thi trong kế hoạch đó để có thể chỉnh sửa kịp thời. Khi người khác có thể, mình cũng có thể! Nếu muốn tiến bộ, bạn nên nhớ câu này. tongue

2.Tập luyện với tinh thần tích cực nhất: Một chương trình tập luyện hoàn hảo! có đủ điều kiện để thực hiện chương trình đó! Nhưng bạn vẫn không thành công! Vì sao? Lý do là vì trong lúc tập luyện, bạn không làm việc với một tinh thần và thái độ nghiêm túc nhất. Ví dụ như việc bạn quyết tâm tập shoot, lý do là vì bạn đi xem trận chung kết một giải đấu bóng rổ C, khả năng ném bóng tuyệt vời của anh Winsanity đã giúp đội bóng của anh giành chiến thắng trong trận chung kết đầy kịch tính. Bạn cảm thấy vô cùng phấn khích, sau trận đấu "sự quyết tâm" trong con người bạn trỗi dậy. Bạn về nhà, lên kế hoạch vô cùng chi tiết để tập luyện và mục tiêu là "SHOOT NHƯ ANH WINSANITY". Ngày hôm sau bắt đầu tập luyện, ngày thứ nhất rất hào hứng và nghiêm túc: ném 200 quả vào rổ và nghỉ. Bạn cảm thấy muốn ném nhiều hơn, nhiều hơn nữa để sớm hoàn thành mục tiêu. Ngày thứ 2: Ném 200 quả vào rổ và nghỉ. Bạn bớt nhiệt huyết với công việc tập luyện này. Ngày thứ 3, thứ 4.... Càng ngày bạn càng cảm thấy tại sao mình lại làm công việc nhàm chán này khi mà có những thứ hấp dẫn bạn hơn. (có thể chia ra đấu nửa sân với chúng bạn, như thế vừa vui vừa bổ ích hơn nữa!). Càng ngày bạn dần đánh mất đi "sự quyết tâm" ban đầu. Và đến ngày cuối cùng của kế hoạch. Bạn vẫn chưa thành công! Mặc dù bạn đã tập luyện y như những gì mình đặt ra (Ném 200 quả vào rổ mỗi ngày trong 1 năm!). Tại sao thế? Đơn giản là trong suốt thời gian đó, phần lớn bạn xem việc ném bóng như là một "nghĩa vụ". Là một việc bắt buộc phải làm! Mà những việc "bị - bắt - buộc" thì bạn sẽ chẳng hứng thú đến nó. Có thể bạn hoàn thành đấy, nhưng bạn chẳng save lại được tí gì của buổi tập đó. Đây là lý do có những người tập luyện rất chăm chỉ nhưng kết quả chẳng tiến bộ được bao nhiêu. Bài học rút ra: Khi quyết định tập luyện, hãy tập với một tinh thần như lúc bắt đầu!

3.Biết kềm chế mình khỏi các "cám dỗ": Vẫn lấy ví dụ là việc tập shoot ở trên, khi bạn đang tập shoot, bạn bè qua rủ rê:" Chia đội đánh nửa sân cho vui mày ơi!". Đặc biệt hôm nay sân bóng sao nhiều đứa con gái xem quá! Lại có cả "tình yêu tương lai" của bạn nữa! "Trình độ của mình ăn đứt mấy đứa nhóc này, phải lấy điểm với "nàng" mới được!" Bạn tự nhủ thế và kết quả là bỏ dở việc tập luyện và chơi bóng cùng những đứa bạn. Một lần, hai lần... và n lần bạn bỏ dở việc tập luyện vì những lý do vô cùng "chính đáng". (Chỉ bạn nghĩ thế thôi!). Và kết quả là bạn chẳng đạt được mục tiêu của mình. Vấn đề tôi muốn nói ở đây là khi quyết định tập luyện thì bạn phải luôn "tỉnh táo" trước mọi "cám dỗ" và hãy tập trung vào việc mình đang làm.

4.Hãy mô phỏng giống những gì Idol bạn đã làm. Nếu có thể, hãy bắt chuyện với Idol của bạn, tham khảo xem họ đã làm gì để được như vậy, hỏi xem anh Winsanity đấy lúc tập shoot như thế nào, ngày bao nhiêu quả, khung tay thế nào, tư thế ra sao, còn tầm mắt thì nhìn khoảng nào... etc... rất nhiều thứ để hỏi và bạn hỏi càng chi tiết càng tốt. CON ĐƯỜNG NGẮN NHẤT ĐỂ GIỐNG NHƯ ANH WINSANITY LÀ BẮT CHƯỚC (càng giống và càng chi tiết càng tốt) NHỮNG GÌ ANH ẤY LÀM. cheers

5.Đừng biến mình thành "siêu nhân"!. Bạn muốn shoot như anh Zâm, bật cao như anh Winsanity, dẫn bóng tốt như anh Răng Khểnh... Bạn lên kế hoạch và làm những thứ đó cùng lúc. Kết quả bạn vẫn chẳng khá lên tí nào đâu. Tin tôi đi! Vì bạn không phải là siêu nhân. Hãy nhớ, nếu muốn đạt được kết quả cao nhất, nhanh nhất. Bạn không nên tập luyện nhiều kỹ năng. Nếu bạn cảm thấy shoot là cần thiết và quan trong nhất. OK, hãy tập shoot trước đi. Khi nào bạn shoot tốt như anh Zâm của bạn rồi hãy bắt đầu tập nhồi như anh Răng Khểnh. Nhớ đấy! Cool afro

6.Xem mọi đứa khác đều là "nấm rơm"! Câu này có 2 nghĩa. Thứ nhất: Khi bạn tập luyện chắc chắn sẽ có vài... chục đứa chọc bạn. Cho rằng bạn dở hơi. Và bạn thấy đấy, chả bao giờ bọn nó tiến bộ nổi. Hãy cứ xem nó như "nấm rơm" và chú tâm vào việc tập luyện của mình đi. Đừng bao giờ nổi cáu với chúng. Vì chúng chả biết việc bạn làm đâu! Ý nghĩa thứ 2: Khi tập luyện bạn phải tập trung! Có thể sẽ có những đứa tập giống như bạn. Nhưng hãy vẫn xem bọn chúng là nấm rơm thôi. Chỉ bạn có thể! Nghĩ thế là hoang tưởng đấy. Nhưng đôi lúc phải cần hoang tưởng để thành công. lol!

7.Biết mình đang đứng ở đâu! Đừng mặc định cho mình trong lúc tập luyện là "mình đã đạt được những gì mình tập luyện rồi". Tức là lúc bạn đang trong giai đoạn tập ném, đừng nghĩ là bạn đang ném tốt như anh Winsanity rồi! Nếu nghĩ như thế, chắc chắn bạn chả bao giờ thành công đâu. Phải luôn nghĩ là mình sẽ ném tốt được như anh Winsanity. Và đừng bao giờ tự hào với những tiến bộ của mình khi mình vẫn chưa là gì. Vì kiểu tự hào như thế chỉ dẫn tới .. tự kỷ mà thôi!. Bạn có quyền tự hào, thậm chí bạn có quyền láo và lên mặt với những đứa khác khi nào bạn ĐÃ ĐẠT ĐƯỢC NHỮNG GÌ MÌNH MUỐN! Nhưng tôi hi vọng bạn lúc nào cũng phải tỉnh táo để nhận thức được rằng: Núi này cao còn có núi khác cao hơn. Tỉnh táo đi. Tôi nói không thừa đâu! sunny

8.Biết "lắng nghe có chọn lọc". Trong lúc bạn tập luyện, chắc chắn sẽ có nhìu "cao thủ" đến để "chỉ giáo". Đại loại như là :"em phải làm như thế này, thế này là sai rồi". Bạn chỉ nên nghe những người đã thực hiện được và thành công với những gì họ nói. Ví dụ như anh Winsanity ném tốt, không biết dẫn bóng. Anh Buddy ném tệ, nhưng dẫn bóng hay. Thế thì khi bạn đang tập ném, anh Buddy lại "thuyết giáo". Bạn có nên nghe không? Tôi nghĩ bạn biết câu trả lời! À, xin nói rõ một tí. Không nghe ở đây nghĩa là không tập theo những gì họ hướng dẫn chứ không phải là tỏ thái độ xấc xược, xem thường và láo cá với họ nhé. Ăn đòn có ngày đấy! Twisted Evil affraid

9.Kiên nhẫn! Để thấy và cảm nhận được sự tiến bộ của mình, bạn sẽ tốn không ít thời gian đâu. Nếu bạn chắc chắn phương pháp tập luyện (chương trình tập luyện) của mình ổn. Thì hãy cứ kiên nhẫn và làm đúng theo những gì tôi nói. Bạn sẽ cảm thấy được sự khác biệt. Nếu sau khi hoàn thành kế hoạch tập luyện và làm đúng như những gì tôi nói mà bạn vẫn chưa tiến bộ tí nào thì... hãy xem lại kế hoạch của bạn đi. Vấn đề nằm ở đó đấy.

Hãy chia sẻ kinh nghiệm với mọi người: Nếu bạn đã thành công, hãy chia sẻ kinh nghiêm một cách chân thành nhất với những người có nhu cầu. Đừng giữ riêng cho mình nhé. king
http://bongrovietnam.com
louispashuong
Moderator
louispashuong
Moderator
Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Vide
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeTue Apr 10, 2012 10:39 pm

Winsanity chơi như shit! pig
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeTue Apr 10, 2012 11:22 pm

gúm t chơi hay hơn pà ák....hehe=)))) Laughing Cái đồ gen tị..hjhjhj
o0...Bin...0o
Moderator
o0...Bin...0o
Moderator
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeWed Apr 11, 2012 9:54 pm

Bài hay [Mặc dù chưa đọc =))]
!..Meo..!
X17 Team
!..Meo..!
X17 Team
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeFri Apr 13, 2012 10:00 am

Lười đọc quá, nhưng cũng thấy hay thank win Smile
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeSat Apr 14, 2012 11:47 am

Mịa chưa đọc mà cứ thik comment...tụi mày đọc đi rùi hãy comment nhá!!!
Mad
nodame

nodame
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeSat Apr 14, 2012 9:46 pm

DÀI QUÁ ĐỌC NẢN QUÁ! nhưng mà like thì đc chứ j ! gúm chơi zở ẹc mà bày đặt lol!
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
†~♥Winsanity♥~†
Moderator
Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitimeMon Apr 16, 2012 5:13 pm

Oh tui chơi dở có ngon thì bước zô đây..xem ai dở hơn ai..hehe
tongue
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=)))) I_icon_minitime

Ai có hứng thú muốn wan tâm Basketball xin hãy ghé chân wa đây thử nhé!!!..=))))

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang

* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
...-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài-...